Yêu cầu nộp tiền khi xin việc, đúng hay sai?

Ngày hỏi:07/11/2014
Em có đi xin việc làm thêm tại một công ty kinh doanh điện tử và họ đã nhận em nhưng bên đấy yêu cầu em phải nộp 1 triệu đồng Tiền đặt cọc khi nào nghỉ họ sẽ trả lại. Xin hỏi luật sư công ty họ làm như thế có đúng không? Em có nên đi làm tại đây không? Xin cám ơn luật sư!

    Nội dung này được Công ty Luật Cương Lĩnh tư vấn như sau:

    • Công ty Luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi như sau:

      Theo Điều 20 BLLĐ quy định những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết HĐLĐ như sau:

      - Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động

      - Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.

      Theo quy định trên, người sử dụng lao động không được phép thu bất cứ khoản tiền nào đối với người lao động khi tuyển dụng. Như vậy, công ty này làm như thế là sai với quy định. Và chúng tôi khuyên bạn đối với những công ty yêu cầu nộp tiền khi tuyển dụng như thế các bạn không nên tin ở những nơi làm việc đó.


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn