33 tuổi có được làm bí thư huyện đoàn?

Ngày hỏi:29/07/2020

Tôi sinh năm 1987, cho hỏi độ tuổi của tôi thì còn đảm bảo về độ tuổi làm bí thư huyện đoàn không? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 10 Quy chế Cán bộ đoàn thanh niên cộng sản Hồ Chí Minh ban hành kèm theo Quyết định 289-QĐ/TW năm 2010 quy định về tiêu chuẩn cán bộ đoàn cấp huyện như sau:

      - Trình độ chuyên môn từ đại học trở lên (vùng đặc biệt khó khăn, biên giới, hải đảo, đối tưọng chính sách có thể từ cao đẳng trở lên). Bí thư, phó bí thư có trình độ lý luận chính trị tương đương trung cấp trở lên.

      - Tham gia ban chấp hành lần đầu không quá 30 tuổi và giữ chức vụ không quá 35 tuổi.

      - Đã được rèn luyện trong phong trào thanh niên hoặc đã từng là cán bộ cấp xã bí thư, phó bí thư đoàn cơ sở.

      Như vậy bạn sinh năm 1987, năm nay 33 tuổi thì vẫn đáp ứng tiêu chuẩn về độ tuổi để làm bí thư huyện đoàn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn