An toàn vận chuyển bồn chứa LPG bằng phương tiện đường bộ được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:11/05/2017

An toàn vận chuyển bồn chứa LPG bằng phương tiện đường bộ được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật! Em là sinh viên trường Đại học Mỏ địa chất. Em đang thực hiện đề tài khóa luận về an toàn trong kinh doanh LPG. Cho em hỏi, vấn đề an toàn vận chuyển bồn chứa LPG bằng phương tiện đường bộ hiện nay được quy định ra sao? Văn bản nào điều chỉnh điều này? Mong nhận được trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Em xin cảm ơn!

Trần Gia Bắc (bacbang***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 40 Thông tư 41/2011/TT-BCT về quản lý an toàn trong lĩnh vực khí dầu mỏ hóa lỏng, các yêu cầu an toàn phải đáp ứng khi vận chuyển LPG bằng phương tiện đường bộ bao gồm:

    a) Người điều khiển xe bồn phải chấp hành đầy đủ các quy định của ngành giao thông đường bộ về vận chuyển hàng nguy hiểm;

    b) Không được đỗ xe bồn đang chở hàng qua đêm, đỗ ở nơi công cộng, ở lề đường trong khoảng thời gian trên 2 giờ, trừ trường hợp xe bồn bị hư hỏng hoặc chờ vào điểm giao hàng và phải đảm bảo:

    - Không đỗ xe dưới đường dây điện lực;

    - Đỗ cách xa khu vực dân cư tối thiểu 15 m;

    - Tránh xa các ngọn lửa trần;

    - Tránh xa nơi có các chất dễ cháy, nổ.

    Trên đây là quy định về an toàn vận chuyển bồn chứa LPG bằng phương tiện đường bộ. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 41/2011/TT-BCT.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn