Bảo quản kém làm thất thoát tiền chất thuốc nổ bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:21/09/2016

Bảo quản kém làm thất thoát tiền chất thuốc nổ bị phạt thế nào? Công ty tôi hiện có một kho chứa tiền chất thuốc nổ, nhưng do lâu không có nhu cầu dùng đến nên công ty nới lỏng việc bảo quản. Gần đây, khi kiểm tra mới phát hiện có một lượng lớn tiền chất thuốc nổ bị ẩm và không thể dùng được nữa. Vậy, việc thất thoát trên có khiến công ty tôi bị phạt gì không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bảo quản kém làm thất thoát tiền chất thuốc nổ là hành vi rất nguy hiểm và tất nhiên nếu bị phát hiện công ty bạn sẽ bị phạt nặng với hành vi này. Cụ thể tại Điểm b Khoản 6 Điều 33 Nghị định 163/2013/NĐ-CP quy định như sau:

      Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      b) Không tuân thủ các quy định của pháp luật về bảo quản dẫn đến thất thoát tiền chất thuốc nổ.

      Trên đây là quy định về xử phạt với hành vi bảo quản kém làm thất thoát tiền chất thuốc nổ. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 163/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn