Bị nổ trạm biến áp có bồi thường cho người dân không?

Ngày hỏi:04/11/2019

Tôi làm việc tại Công ty Điện lực tỉnh trên địa bàn có sự cố nổ máy biến áp làm chập điện hỏng một số thiết bị điện của nhà dân. Vậy cho hỏi: Khi chập điện làm cháy hỏng thiết bị nhà dân có phải BTTH không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 601 Bộ luật dân sự 2015 quy định việc bồi thường do nguồn nguy hiểm cao độ như sau:

      - Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định.

      Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải vận hành, sử dụng, bảo quản, trông giữ, vận chuyển nguồn nguy hiểm cao độ theo đúng quy định của pháp luật.

      - Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra; nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

      Như vậy, việc nổ trạm biến áp thì công ty điện lực của bạn phải có trách nhiệm bồi thường cho người dân có thiệt hại.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn