Bí thư huyện ủy có phải là đối tượng phải kê khai tài sản, thu nhập không?

Ngày hỏi:22/05/2019

Tôi là bí thư huyện, tôi nghe nói từ ngày 01/07/2018 bí thư huyện ủy phải kê khai tài sản và thu nhập của mình có đúng như vậy không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Luật Phòng chống tham nhũngcó hiệu lực từ ngày 01/07/2019 quy định về người có nghĩa vụ kê khai tài sản, thu nhập cụ thể như sau:

      - Cán bộ, công chức.

      - Sĩ quan Công an nhân dân; sĩ quan Quân đội nhân dân, quân nhân chuyên nghiệp.

      - Người giữ chức vụ từ Phó trưởng phòng và tương đương trở lên công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước, người được cử làm đại diện phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp.

      - Người ứng cử đại biểu Quốc hội, người ứng cử đại biểu Hội đồng nhân dân.

      Mặt khác căn cứ Khoản 1 Điều 4 Luật cán bộ công chức 2008 thì bí thư huyện ủy là cán bộ theo quy định của pháp luật. Do vậy Bí thư huyện ủy là người phải kê khai tài sản, thu nhập theo quy định của pháp luật kể từ ngày Luật phòng chống tham nhũng 2018 có hiệu lực

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn