Cá nhân mua bán 1900 đôla Mỹ có bị phạt?

Ngày hỏi:26/08/2020

Bạn tôi đi Mỹ về nên còn dư một số tiền là 1900 đôla Mỹ. Tôi muốn mua lại để dành. Cho tôi hỏi nếu tôi mua lại số đôla Mỹ đó của tôi thì có bị phạt không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2a Điều 23 Nghị định 81/2019/NĐ-CP quy định Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Mua, bán ngoại tệ giữa cá nhân với nhau mà ngoại tệ mua, bán có giá trị từ 1.000 đôla Mỹ đến dưới 10.000 đôla Mỹ (hoặc ngoại tệ khác có giá trị tương đương); mua, bán ngoại tệ giữa cá nhân với nhau mà ngoại tệ mua, bán có giá trị dưới 1.000 đôla Mỹ (hoặc ngoại tệ khác có giá trị tương đương) trong trường hợp tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần;

      Như vậy, trường hợp bạn và bạn của bạn có hình vi mua, bán ngoại tệ với nhau mà ngoại tệ mua, bán có giá trị 1900 đôla Mỹ thì sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng theo quy định hiện hành.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn