Các hành vi bị cấm trong hoạt động điện lực và sử dụng điện

Ngày hỏi:19/09/2016

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Hiện nay, tôi đang công tác tại Tổng công ty Điện lực miền Trung. Tôi đang có một vấn đề thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập tư vấn cho tôi, cụ thể tôi muốn biết các hành vi bị cấm trong hoạt động điện lực và sử dụng điện là những hành vi nào? Ban biên tập có thể tư vấn giúp đỡ tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn. Trân trọng!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hiện nay, các hành vi bị cấm trong hoạt động điện lực và sử dụng điện đã được quy định cụ thể tại Điều 7 Luật Điện lực 2004.

      Theo đó, các hành vi bị cấm trong hoạt động điện lực và sử dụng điện bao gồm những hành vi sau đây:

      1. Phá hoại các trang thiết bị điện, thiết bị đo đếm điện và công trình điện lực.

      2. Hoạt động điện lực không có giấy phép theo quy định của Luật này.

      3. Đóng, cắt điện trái quy định của pháp luật.

      4. Vi phạm các quy định về an toàn trong phát điện, truyền tải điện, phân phối điện và sử dụng điện.

      5. Cản trở việc kiểm tra hoạt động điện lực và sử dụng điện.

      6. Trộm cắp điện.

      7. Sử dụng điện để bẫy, bắt động vật hoặc làm phương tiện bảo vệ, trừ trường hợp được quy định tại Điều 59 của Luật này.

      8. Vi phạm các quy định về bảo vệ hành lang an toàn lưới điện, khoảng cách an toàn của đường dây và trạm điện.

      9. Cung cấp thông tin không trung thực làm tổn hại đến quyền và lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân hoạt động điện lực và sử dụng điện.

      10. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để gây sách nhiễu, phiền hà, thu lợi bất chính trong hoạt động điện lực và sử dụng điện.

      11. Các hành vi khác vi phạm quy định của pháp luật về điện lực.

      Nếu bất kỳ tổ chức, cá nhân nào thựuc hiện một trong các hành vi trên thì đều bị xử lý vi phạm theo đúng quy định pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về các hành vi bị cấm trong hoạt động điện lực và sử dụng điện. Để có thể hiểu rõ hơn, bạn nên tham khảo quy định tại Luật Điện lực 2004.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn