Cấp hiệu của hạ sĩ quan - binh sĩ Cảnh sát biển Việt Nam

Ngày hỏi:29/07/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi câu hỏi liên quan đến hạ sĩ quan - binh sĩ Cảnh sát biển Việt Nam như sau: Cấp hiệu của hạ sĩ quan - binh sĩ Cảnh sát biển Việt Nam được quy định như thế nào trong nghị định sắp có hiệu lực?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 12 Nghị định 61/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ 28/8/2019) quy định về cấp hiệu của hạ sĩ quan - binh sĩ Cảnh sát biển Việt Nam, cụ thể như sau:

      - Hình dáng: Hai cạnh đầu nhỏ và hai cạnh dọc;

      - Nền cấp hiệu màu xanh dương;

      - Đường viền cấp hiệu màu vàng;

      - Trên nền cấp hiệu gắn: Cúc cấp hiệu, vạch ngang hoặc vạch hình chữ V màu vàng. Cúc cấp hiệu dập nổi hoa văn hình hai bông lúa xung quanh và ngôi sao năm cánh màu vàng ở giữa, số vạch ngang hoặc vạch hình chữ V:

      Binh nhì: 01 vạch hình chữ V;

      Binh nhất: 02 vạch hình chữ V;

      Hạ sĩ: 01 vạch ngang;

      Trung sĩ: 02 vạch ngang;

      Thượng sĩ: 03 vạch ngang.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn