Chồng là liệt sĩ có được xét tặng danh hiệu bà mẹ việt nam anh hùng?

Mẹ của tôi là vợ liệt sĩ, có hai người con trai riêng, sau đó tái hôn với bố của tôi, là thương binh, nhưng mẹ tôi vẫn chăm sóc bố mẹ của liệt sĩ đến khi chết, hoàn thành nhiệm vụ dâu con của dòng họ. Hiện mẹ tôi và con gái vẫn đang thờ cúng liệt sĩ và được trợ cấp 500.000 đồng/năm. Vậy, mẹ của tôi có được vinh danh Bà mẹ Việt Nam anh hùng không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định 56/2013/NĐ-CP những bà mẹ thuộc một trong các trường hợp sau đây được xét tặng hoặc truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”:

      - Có 2 con trở lên là liệt sỹ;

      - Chỉ có 2 con mà 1 con là liệt sỹ và 1 con là thương binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

      - Chỉ có 1 con mà người con đó là liệt sỹ;

      - Có 1 con là liệt sỹ và có chồng hoặc bản thân là liệt sỹ;

      - Có 1 con là liệt sĩ và bản thân là thương binh suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên.

      Như vậy, điều kiện, tiêu chuẩn xét tặng hoặc truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” phải có con là liệt sĩ. Trường hợp của mẹ bạn chỉ có chồng là liệt sĩ nên không thuộc diện xét tặng hoặc truy tặng danh hiệu bà mẹ Việt Nam anh hùng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn