Chuyển công tác về vùng ĐBKK, có tiếp tục hưởng phụ cấp?

Ngày hỏi:01/10/2015
Năm 2006, bà Quách Thị Hoà được tuyển dụng làm giáo viên trường THCS Kim Truy, xã Kim Truy, huyện Kim Bôi, tỉnh Hoà Bình. Xã Kim Truy là xã đặc biệt khó khăn nên năm 2008, bà Hoà được hưởng phụ cấp thu hút theo Nghị định 61/2006/NĐ-CP. Ngày 1/8/2010, bà Hoà được luân chuyển đến công tác tại trường THCS Cuối Hạ, xã Cuối Hạ, huyện Kim Bôi, cũng là xã có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn. Tại trường THCS Kim Bôi, bà Hoà hưởng thêm 3 năm phụ cấp thu hút. Tháng 8/2013, bà Hoà được điều động đến trường Tiểu học A Cuối Hạ, xã Cuối Hạ. Bà Hoà hỏi, trường hợp bà có được hưởng phụ cấp thu hút theo Nghị định 19/2013/NĐ-CP không?

    Nội dung này được Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Hòa Bình tư vấn như sau:

    • Ngày 12/8/2010, UBND huyện Kim Bôi đã ban hành Quyết định số 898/QĐ-UBND điều động và luân chuyển bà Quách Thị Hòa, giáo viên trường THCS xã Kim Truy, đến nhận công tác tại trường THCS xã Cuối Hạ, kể từ ngày 10/8/2010.

      Ngày 8/8/2013, UBND huyện Kim Bôi đã ban hành Quyết định số 2608/QĐ-UBND điều động bà Quách Thị Hòa, giáo viên trường THCS Cuối Hạ, đến nhận công tác tại trường Tiểu học A, xã Cuối Hạ, kể từ ngày 5/8/2013.

      Theo Điều 2 Thông tư liên tịch số 35/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC ngày 19/9/2013 của liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện khoản 2 Điều 1 Nghị định 19/2013/NĐ-CP thì “Việc xác định đối tượng thuộc diện luân chuyển có thời hạn đến vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng phụ cấp quy định tại Nghị định số 19/2013/NĐ-CP căn cứ vào thời hạn luân chuyển ghi trong quyết định của cơ quan có thẩm quyền…”.

      Như vậy bà Quách Thị Hòa chưa thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp thu hút theo quy định tại Nghị định 19/2013/NĐ-CP.

      Căn cứ Quyết định số 19/2009/QĐ-UBND ngày 28/4/2009 của UBND tỉnh Hòa Bình ban hành Quy định về phân cấp quản lý tổ chức bộ máy, biên chế và cán bộ, công chức, viên chức tỉnh Hòa Bình, các trường mầm non, tiểu học, THCS trực thuộc Phòng Giáo dục và Đào tạo thuộc thẩm quyền quản lý của UBND các huyện, thành phố. Vì vậy, để biết rõ hơn về việc giải quyết chế độ chính sách đối với nhà giáo, đề nghị bà Quách Thị Hòa đến Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Kim Bôi hoặc UBND huyện Kim Bôi để được làm rõ.


    Nguồn:

    www.tuyencongchuc.vn
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn