Chuyển đi trong phạm vi xã có phải xin giấy chuyển hộ khẩu không?

Ngày hỏi:25/05/2020

Về vấn đề cấp giấy chuyển hộ khẩu. Nhà em chuyển nhà từ xóm 9 lên xóm 6 trong cùng 1 xã thì có phải xin giấy chuyển hộ khẩu không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 6 Điều 28 Luật Cư trú năm 2006 quy định như sau:

      "6. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây không phải cấp giấy chuyển hộ khẩu:

      a) Chuyển đi trong phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh; chuyển đi trong cùng một huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; chuyển đi trong cùng một thị xã, thành phố thuộc tỉnh;

      b) Học sinh, sinh viên, học viên học tại nhà tr­ường và cơ sở giáo dục khác;

      c) Đi làm nghĩa vụ quân sự, phục vụ có thời hạn trong Công an nhân dân;

      d) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại hoặc nhà ở tập thể;

      đ) Chấp hành hình phạt tù; chấp hành quyết định đ­ưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh, cơ sở cai nghiện ma tuý bắt buộc, quản chế."

      Như vậy, trường hợp bạn chuyển nhà từ xóm 9 lên xóm 6 trong cùng 1 xã thì sẽ không cần phải xin giấy chuyển hộ khẩu bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn