Có chứng chỉ hành nghề khi vào làm cơ sở y tế nhà nước có được miễn tập sự không?

Ngày hỏi:20/12/2019

Cho em hỏi, em đóng BHXH được 9 tháng và đã có chứng chỉ hành nghề, vậy khi em vào làm cơ sở y tế nhà nước thì có được miễn thời gian tập sự không ạ? Em xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • *Trường hợp: Bạn vào làm tại cơ sở y tế nhà nước theo hình thức tuyển dụng viên chức.

      Theo Điều 10 Thông tư 15/2012/TT-BNV quy định các điều kiện được miễn tập sự viên chức như sau:

      - Đã có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong ngành, lĩnh vực cần tuyển từ đủ 12 tháng trở lên;

      - Trong thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này đã làm những công việc chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.

      Như vậy nến bạn đáp ứng đủ 2 điều kiện trên thì bạn sẽ được miễn chế độ tập sự khi được tuyển dụng viên chức vào làm tại cơ sở y tế nhà nước.

      *Trường hợp: Bạn vào làm tại cơ sở y tế nhà nước theo hình thức tuyển dụng hợp đồng lao động (không phải viên chức).

      Thì tùy vào cơ chế của mỗi cơ sở y tế về yêu cầu thực tập đối với nhân viên mới bạn có thể được miễn tập sự.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn