Có được chuyển nhượng chỗ để xe trong chung cư cho người không sống trong chung cư?

Ngày hỏi:05/11/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định thì trường hợp, hộ gia đình được sử dụng chỗ để xe trong nhà chung cư nhưng không sử dụng đến thì có được chuyển nhượng cho người không sống trong chung cư sử dụng chỗ để xe đó không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm d Khoản 4 Điều 8 Thông tư 02/2016/TT-BXD Quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư do Bộ trưởng Bộ Xây dựng ban hành, có quy định:

      Quyền sở hữu và việc quản lý chỗ để xe của nhà chung cư:

      - Người mua chỗ để xe ô tô nếu có nhu cầu chuyển nhượng hoặc cho thuê chỗ để xe này thì chỉ được chuyển nhượng, cho thuê cho các chủ sở hữu, người đang sử dụng nhà chung cư đó hoặc chuyển nhượng lại cho chủ đầu tư;

      => Như vậy, theo quy định trên chỗ để xe của hộ gia đình trong tòa nhà chung cư chỉ được chuyển nhượng hoặc cho thuê giữa các chỉ sở hữu có sử dụng căn hộ chung cư, hoặc chuyển nhượng lại cho chủ đầu tư không được chuyển nhượng cho người ngoài.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Ban quản lý chung cư
    Ban quản trị chung cư
    Bảo trì chung cư
    Ban quản trị nhà chung cư
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn