Có được đăng ký cá ba loại hình hành nghề thú y trong một chứng chỉ không?

Ngày hỏi:22/06/2020

Cho mình hỏi vấn đề sau:

Mình có bằng đại học thú y. Mình có thể đăng ký cả ba loại hình hành nghề thú y trong một chứng chỉ hành nghề thú y được không. gồm: (1) Tiêm phòng, thiến hoạn. (2) Phẫu thuật, chẩn đoán, xét nghiệm. (3) Buôn bán thuốc thú y.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 107 Luật thú y 2015 quy định các hình thức hành nghề thú y như sau :

      - Tiêm phòng, chữa bệnh, phẫu thuật động vật; tư vấn các hoạt động liên quan đến lĩnh vực thú y.

      - Khám bệnh, chẩn đoán bệnh, xét nghiệm bệnh động vật.

      - Buôn bán thuốc thú y.

      - Sản xuất, kiểm nghiệm, khảo nghiệm, xuất khẩu, nhập khẩu thuốc thú y.

      Mặt khác, tại Khoản 2 Điều 22 Nghị định 35/2016/NĐ-CP quy định nội dung của chứng chỉ hành nghề như sau :

      - Họ và tên, ngày tháng năm sinh;

      - Địa chỉ cư trú;

      - Bằng cấp chuyên môn;

      - Loại hình hành nghề;

      - Địa Điểm.

      Ban hành kèm theo Nghị định này Phụ lục về mẫu Chứng chỉ hành nghề thú y và Đơn đăng ký cấp Chứng chỉ hành nghề thú y.

      Thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề thú y quy định tại (Theo Khoản 1 Điều 109 Luật thú ý 2014)

      - Cơ quan quản lý chuyên ngành thú y cấp tỉnh cấp Chứng chỉ hành nghề thú y đối loại hành nghề Tiêm phòng, chữa bệnh, phẫu thuật động vật; tư vấn các hoạt động liên quan đến lĩnh vực thú y; Khám bệnh, chẩn đoán bệnh, xét nghiệm bệnh động vật; Buôn bán thuốc thú y.

      - Cục Thú y cấp Chứng chỉ hành nghề thú y đối với loại hành nghề Sản xuất, kiểm nghiệm, khảo nghiệm, xuất khẩu, nhập khẩu thuốc thú y.

      Đối với việc đăng ký chứng chỉ hành nghề thú y thì luật không có quy định về việc đăng ký nhiều hình thức hành nghề trong một chứng chỉ do đó bạn phải tiến hành đăng ký chứng chỉ hành nghề theo từng loại hình hành nghề thú y mà bạn đủ điều kiện để đăng ký hồ sơ và trình tự đăng ký chứng chỉ hành nghề tham khảo tại Điều 109 Luật Thú y 2015 và cùng thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn