Có được lấy lại sổ đỏ đã cầm cố không?

Ngày hỏi:01/11/2019

Chào luật sư. Nhà mình trước đây có cho một người quen mượn sổ đỏ và người đó đã mang đi cầm cố và bây giờ mình muốn lấy lại sổ đỏ đó thì phải làm như nào cho thuận tiện nhất? Cảm ơn! Mong luật sư tư vấn giúp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 105 Bộ luật dân sự 2015 quy đinh: Tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản.

      Như vậy, GCNQSDĐ là tài sản (vật).

      Căn cứ vào Điều 305 Bộ luật dân sự 2015 quy định: Cầm cố tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên cầm cố) giao tài sản thuộc quyền sở hữu của mình cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận cầm cố) để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì gia đình bạn đã cho người quen đó mượn sổ đỏ như vậy gia đình cho trao quyền sử dụng sổ đỏ đó cho người người quen đó, nên người quen đó có quyền cầm cố sổ đỏ.

      Mặt khác tại Điều 315 Bộ luật dân sự 2015 quy định các trường hợp chấm dứt hợp đồng cầm cố, như sau:

      - Nghĩa vụ được bảo đảm bằng cầm cố chấm dứt.

      - Việc cầm cố tài sản được hủy bỏ hoặc được thay thế bằng biện pháp bảo đảm khác.

      - Tài sản cầm cố đã được xử lý.

      - Theo thỏa thuận của các bên.

      Vậy nên, bạn chỉ được lấy lại sổ đổ được cầm cố khi chấm dứt hợp đồng cầm cố.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn