Có phải gây ngất gà vịt trước khi giết mổ?

Ngày hỏi:20/12/2018

Tôi đọc báo thì thấy theo Luật mới có quy định phải gây ngất vật nuôi trước khi giết mổ. Cho hỏi mọi trường hợp đều áp dụng hay vẫn còn có ngoại lệ. Gia đình tôi không kinh doanh nhưng nếu giết mổ gà vịt thì có phải thực hiện không?

Mong sớm nhận được phản hồi!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Gia cầm là các loài động vật có 02 chân, có lông vũ, thuộc nhóm động vật có cánh được con người thuần hóa và chăn nuôi.

      Để thể hiện việc đối xử nhân đạo với vật nuôi trước khi giết mổ, Điều 71 Luật Chăn nuôi 2018 (Có hiệu lực từ 01/01/2020) quy định Cơ sở giết mổ vật nuôi phải thực hiện các yêu cầu sau đây:

      1. Có nơi lưu giữ vật nuôi bảo đảm vệ sinh; cung cấp nước uống phù hợp với vật nuôi trong thời gian chờ giết mổ;

      2. Hạn chế gây sợ hãi, đau đớn cho vật nuôi; không đánh đập, hành hạ vật nuôi;

      3. Có biện pháp gây ngất vật nuôi trước khi giết mổ; không để vật nuôi chứng kiến đồng loại bị giết mổ.

      Như vậy, theo quy định của Luật Chăn nuôi 2018 thì chỉ cơ sở giết mổ vật nuôi mới phải gây ngất vật nuôi (bao gồm gà, vịt) trước khi giết mổ. Pháp luật không yêu cầu hộ gia đình nhỏ lẻ khi giết mổ gà, vịt phải thực hiện quy định này. Do đó, gia đình bạn không phải lo lắng về vấn đề này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn