Công ty vay tiền của cá nhân với lãi suất 0% có được không?

Ngày hỏi:27/05/2019

Tôi có thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên. Hiện tại do kinh doanh khó khăn nên tôi có vay nợ của người bạn với danh nghĩa công ty. Vì là chỗ quen biết nên người bạn cho công ty tôi vay không lãi suất. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi công ty vay tiền của cá nhân không lãi suất có được không? Chân thành cảm ơn ơn!

Minh Tuyền - tuyen*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 463 Bộ luật Dân sự 2015 thì hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

      ==> Theo như quy định trên đây thì việc vay tiền là thỏa thuận giữa 02 bên. Việc có quy định lãi suất hay không do 02 bên thỏa thuận. Do đó, công ty có thể vay tiền của cá nhân mà không trả lãi.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn