Đã chuyển khẩu sang nhà chồng thì có được hưởng thừa kế của bố mẹ?

Ngày hỏi:03/04/2019

Nhà em có 3 chị em, 2 trai 1 gái. Em là con gái duy nhất trong nhà và đã đi lấy chồng. Em cũng đã chuyển khẩu về nhà chồng. Em có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể cho em hỏi đã chuyển khẩu sang nhà chồng thì có được hưởng thừa kế của bố mẹ? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Minh Hạnh - hanh*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • 1. Thừa kế theo pháp luật

      Theo quy định tại Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 người thừa kế theo pháp luật

      Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

      ==> Người thừa kế theo pháp luật ở hàng thừa kế thứ nhất gồm vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Do đó, dù là con gái đã chuyển hộ khẩu về nhà chồng thì vẫn là con đẻ của người chết nên vẫn được hưởng di sản thừa kế.

      2. Thừa kế theo di chúc

      Theo quy định tại Điều 624 Bộ luật Dân sự 2015 thì di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.

      Theo quy định tại Điều 626 Bộ luật Dân sự 2015 thì người lập di chúc có quyền sau:

      - Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế.

      - Phân định phần di sản cho từng người thừa kế.

      - Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng.

      - Giao nghĩa vụ cho người thừa kế.

      - Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.

      ==> Như vậy, đối với trường hợp thừa kế theo di chúc thì người lập di chúc có quyền chỉ định người thừa kế. Nếu như trong di chúc bố, mẹ bạn không chỉ định người thừa kế là bạn thì bạn sẽ không được hưởng di sản thừa kế. Tuy nhiên trường hợp đó rất hiếm khi xảy ra. Do đó dù bạn đã chuyển khẩu sang nhà chồng thì vẫn được hưởng thừa kế của bố mẹ.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chia di sản thừa kế theo di chúc
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn