Đang chấp hành hình phạt cải tạo không giam giữ có được kết hôn?

Ngày hỏi:04/04/2019

Nhờ Ban tư vấn giải đáp giúp em vấn đề sau trong thời gian sớm nhất. Cụ thể cho em hỏi đang chấp hành hình phạt cải tạo không giam giữ có được kết hôn? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Kim Anh - anh*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đang chấp hành hình phạt cải tạo không giam giữ có được kết hôn?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì cấm thực hiện các hành vi sau:

      - Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

      - Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

      - Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

      - Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

      - Yêu sách của cải trong kết hôn;

      - Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

      - Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

      - Bạo lực gia đình;

      - Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

      ==> Theo quy định trên đây thì không cấm người đang chấp hành hình phạt cảm tạo không giam giữ kết hôn. Do đó người đang chấp hành hình phạt cải tạo không giam giữ có thể đang ký kết hôn.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn