Đặt tên thuốc thú y phải bảo đảm nguyên tắc nào?

Ngày hỏi:11/03/2019

Em đang là sinh viên chuyên ngành Thú y của trường đại học Nông Lâm. Em đang tìm hiểu về đề tài thuốc thú y, em có chút thắc mắc mong được giải đáp là việc đặt tên thuốc thú y phải bảo đảm nguyên tắc nào? Xin giải đáp giúp em với ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 7 Thông tư 13/2016/TT-BNNPTNT như sau:

      Trường hợp không đặt tên thuốc theo tên INN, cơ sở đăng ký thuốc thú y có thể đặt tên thương phẩm cho thuốc. Tên thương phẩm của thuốc thú y phải bảo đảm nguyên tắc sau đây:

      - Không ghi quá tác dụng Điều trị của thuốc;

      - Không ghi sai tác dụng Điều trị và tác dụng dược lý của thuốc;

      - Không vi phạm thuần phong, mỹ tục, truyền thống của Việt Nam;

      - Không gây xung đột với các đối tượng sở hữu trí tuệ của cá nhân, tổ chức khác đang được bảo hộ;

      - Không trùng hoặc tương tự với tên thuốc đã được cấp số đăng ký của cơ sở khác;

      - Không được đặt tên thuốc giống nhau nếu thuốc có thành phần hoạt chất khác nhau;

      - Không được đặt tên thuốc khác nhau trong trường hợp thuốc có cùng công thức bào chế, cùng quy trình sản xuất của cùng một nhà sản xuất.

      Trên đây là quy định về nguyên tắc đặt tên thuốc thú y.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn