Đi nghĩa vụ công an về có được cộng điểm xét tuyển đại học?

Ngày hỏi:06/11/2019

Mình có đứa em đi nghĩa vụ công an về đang dự định xét đại học gần nhà. Cho hỏi: Theo quy định hiện hành thì đi nghĩa vụ công an về có được cộng điểm xét tuyển đại học?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 7 Quy chế tuyển sinh ban hành kèm Thông tư 05/2017/TT-BGDĐT quy định:

      1. Chính sách ưu tiên theo đối tượng.

      a) Nhóm ưu tiên 1 (UT1) gồm các đối tượng:

      - Đối tượng 03:

      ...

      + Quân nhân; sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ trong Công an nhân dân đã xuất ngũ, được công nhận hoàn thành nghĩa vụ phục vụ tại ngũ theo quy định;

      Khoản 7 Điều 1 Thông tư 07/2018/TT-BGDĐT quy định:

      Mức chênh lệch điểm trúng tuyển giữa hai nhóm đối tượng kế tiếp là 1,0 (một điểm), giữa hai khu vực kế tiếp là 0,25 (một phần tư điểm) tương ứng với tổng điểm 3 bài thi/môn thi (trong tổ hợp môn xét tuyển) không nhân hệ số theo thang điểm 10.

      Như vậy, em bạn đi nghĩa vụ công an về thuộc đối tượng 03 thì được cộng điểm ưu tiên khi xét tuyển vào các trường đại học và được cộng 2 điểm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghĩa vụ công an
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn