Điều kiện cá nhân, tổ chức nước ngoài góp tài sản để thành lập quỹ xã hội, quỹ từ thiện

Ngày hỏi:04/12/2019

Cho tôi hỏi theo quy định mới của Chính phủ về hoạt động của quỹ xã hội, quỹ từ thiện, thì người nước ngoài muốn góp tài sản thành lập quỹ với cá nhân, tổ chức Việt Nam phải đáp ứng những điều kiện nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 12 Nghị định 93/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 15/01/2020) quy định người nước ngoài muốn góp tài sản thành lập quỹ với cá nhân, tổ chức Việt Nam phải đáp ứng những điều kiện sau:

      - Phải có cam kết nộp thuế và chịu trách nhiệm về tính hợp pháp của tài sản đóng góp.

      - Cam kết thực hiện nghiêm chỉnh pháp luật Việt Nam và mục đích hoạt động của quỹ.

      - Có tài sản đóng góp thành lập quỹ theo quy định tại Điều 14 Nghị định này.

      Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn