Điều kiện cấp lại chứng minh nhân dân trong cùng 1 tháng vừa được cấp mới

Ngày hỏi:19/09/2019

Cho mình hỏi Chứng minh nhân dân của mình vừa làm xong cách 3 ngày thì bị rơi mất có cấp lại trong cùng 1 tháng không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mất chứng minh nhân dân thì bạn được phép xin cấp lại chứng minh nhân dân, pháp luật không quy định cách mấy ngày thì được làm lại nên bạn có quyền làm những gì pháp luật không cấm.

      Điều kiện để được cấp lại chứng minh nhân dân do bị mất như sau:

      Thứ nhất:

      Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP

      => Đã được cấp chứng minh nhân dân và bị mất chứng minh nhân dân.

      Thứ hai:

      Không thuộc trường hợp tại Điều 4 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định các đối tượng sau đây tạm thời chưa được cấp Chứng minh nhân dân như sau:

      - Những người đang bị tạm giam, đang thi hành án phạt tù tại trại giam; đang chấp hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

      - Những người đang mắc bệnh tâm thần hoặc một bệnh khác làm mất khả năng điều khiển hành vi của mình.

      Bạn có thể tham khảo bài viết sau về: Chứng minh nhân dân bị mất cấp lại như thế nào?

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn