Điều kiện để thí sinh đi thi người mẫu

Ngày hỏi:19/12/2018

Hiện nay, tôi thấy khá nhiều các cuộc thi về tuyển chọn người mẫu, cũng như các gương mặt thương hiệu, những người này sau khi ra khỏi cuộc thi ít nhiều cũng tích lũy cho mình không ít kiến thức chuyên môn để phát triển nghề, có người trở nên nổi tiếng. Tôi muốn biết thí sinh đi thi người mẫu thì cần đáp ứng những điều kiện gì? Rất mong các bạn hỗ trợ giúp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 19 Nghị định 79/2012/NĐ-CP về Quy định biểu diễn nghệ thuật, trình diễn thời trang; thi người đẹp và người mẫu; lưu hành, kinh doanh bản ghi âm, ghi hình ca múa nhạc, sân khấu, có quy định thí sinh dự thi người mẫu cần đáp ứng các điều kiện:

      - Là nam, nữ công dân Việt Nam, từ đủ mười tám tuổi trở lên;

      - Có bằng tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên;

      - Không có tiền án; không trong thời gian bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

      - Đáp ứng các tiêu chí của cuộc thi do Ban tổ chức quy định.

      Theo đó, Cục Nghệ thuật biểu diễn cấp giấy phép tổ chức thi người đẹp, người mẫu đối với:

      - Cuộc thi người mẫu có quy mô toàn quốc;

      - Cuộc thi người đẹp có quy mô vùng, ngành, đoàn thể trung ương.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT