Điều kiện đối với hộ gia đình sản xuất rượu thủ công có độ cồn từ 5,5 độ trở lên bán cho cơ sở khác chế biến lại từ 2020

Ngày hỏi:10/07/2019

Điều kiện đối với hộ gia đình sản xuất rượu thủ công có độ cồn từ 5,5 độ trở lên bán cho cơ sở khác chế biến lại theo Luật Phòng chống tác hại của rượu, bia 2019 được quy định như thế nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 3 Điều 15 Luật Phòng chống tác hại của rượu, bia 2019 (có hiệu lực từ ngày 1/1/2020) quy định Điều kiện đối với hộ gia đình, cá nhân sản xuất rượu thủ công có độ cồn từ 5,5 độ trở lên bán cho cơ sở có giấy phép sản xuất rượu để chế biến lại bao gồm:

      a) Có hợp đồng mua bán với cơ sở có giấy phép sản xuất rượu và có đăng ký với Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có cơ sở sản xuất;

      b) Bảo đảm điều kiện về an toàn thực phẩm theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi. Để tham khảo thêm các nội dung có liên quan, bạn có thể xem thêm tại Luật Phòng chống tác hại của rượu, bia 2019.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đo nồng độ cồn
    Kiểm tra nồng độ cồn
    Máy đo nồng độ cồn
    Nồng độ cồn
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn