Điều kiện khi tiến hành lắp đặt thiết bị nâng

Ngày hỏi:15/03/2017

Điều kiện khi tiến hành lắp đặt thiết bị nâng là gì? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Trung, đang sinh sống tại Khánh Hòa, Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi điều kiện khi tiến hành lắp đặt thiết bị nâng được quy định thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Xin cám ơn. (Minh Trung_098**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện khi tiến hành lắp đặt thiết bị nâng được quy định cụ thể tại Điểm 3.4 Điều 103 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 7: 2012/BLĐTBXH về an toàn lao động đối với thiết bị nâng, theo đó, thiết bị nâng chỉ được lắp đặt khi có đủ các điều kiện sau:

      1. Có đủ hồ sơ kỹ thuật gốc;

      2. Đã được chứng nhận hợp quy, công bố hợp quy theo quy định. Thiết bị nâng nhập khẩu phải có hồ sơ hoàn thành thủ tục hải quan;

      3. Các bộ phận chi tiết máy đi kèm phải đồng bộ hoặc chế tạo theo dạng liên kết của nhiều hãng, nhiều quốc gia thì việc đảm bảo các đặc tính kỹ thuật là của hãng thiết bị nâng đứng tên.

      Trên đây là tư vấn về điều kiện khi tiến hành lắp đặt thiết bị nâng. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo tại Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 7: 2012/BLĐTBXH về an toàn lao động đối với thiết bị nâng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn