Điều kiện kinh doanh giám định cổ vật là gì?

Ngày hỏi:12/10/2016

Điều kiện kinh doanh giám định cổ vật là gì? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Trần Trúc Quỳnh. Hiện tôi đang muốn thành lập một cơ sở kinh doanh giám định cổ vật. Tuy nhiên, tôi thắc mắc về điều kiện kinh doanh giám định cổ vật được quy định ra sao? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện kinh doanh giám định cổ vật đã được quy định cụ thể tại Điều 4 Nghị định 61/2016/NĐ-CP của Chính phủ.

      Theo đó, việc kinh doanh giám định cổ vật phải đáp ứng điều kiện sau đây:

      1. Có kho lưu giữ, bảo quản hiện vật giám định.

      2. Có trang thiết bị, phương tiện thực hiện giám định phù hợp với lĩnh vực đã đăng ký.

      3. Có nguồn tài liệu về cổ vật để tham khảo, phục vụ hoạt động giám định cổ vật.

      4. Có ít nhất 03 chuyên gia giám định cổ vật về các chuyên ngành theo hướng dẫn của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện kinh doanh giám định cổ vật. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 61/2016/NĐ-CP của Chính phủ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn