Điều kiện mua bán thức ăn chăn nuôi theo Luật Chăn nuôi 2018

Ngày hỏi:18/12/2018

Luật Chăn nuôi vừa được Quốc hội khóa XIV thông qua, và sắp có hiệu lực vào đầu năm 2020. Vậy các anh chị cho tôi hỏi, khi đáp ứng các điều kiện nào theo Luật này thì các tổ chức, cá nhân mới được hoạt động kinh doanh mua bán thức ăn chăn nuôi?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ngày 19/11/2018 Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XIV, tại kỳ họp thứ 6 đã thông qua Luật Chăn nuôi số 32/2018/QH14 (gọi tắt là Luật Chăn nuôi 2018).

      Luật Chăn nuôi 2018 quy định về hoạt động chăn nuôi; quyền và nghĩa vụ của tổ chức, cá nhân trong hoạt động chăn nuôi; quản lý nhà nước về chăn nuôi.

      Theo quy định tại Điều 40 Luật Chăn nuôi 2018 (có hiệu lực thi hành từ 01/01/2020) thì điều kiện mua bán thức ăn chăn nuôi được quy định cụ thể như sau:

      - Có trang thiết bị, dụng cụ để bảo quản thức ăn chăn nuôi theo hướng dẫn của tổ chức, cá nhân sản xuất, cung cấp.

      - Nơi bày bán, kho chứa thức ăn chăn nuôi phải tách biệt hoặc không bị ô nhiễm bởi thuốc bảo vệ thực vật, phân bón, hóa chất độc hại khác.

      - Có biện pháp phòng, chống sinh vật gây hại.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn