Điều kiện trở thành giám định viên tư pháp

Ngày hỏi:30/07/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi điều kiện để trở thành gián định viên tư pháp? Mong nhận được phản hồi sớm.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 7 Luật gián định tư pháp 2012 quy định tiêu chuẩn bổ nhiệm gián định viên tư pháp như sau:

      " Công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam có đủ các tiêu chuẩn sau đây có thể được xem xét, bổ nhiệm giám định viên tư pháp:

      - Có sức khỏe, phẩm chất đạo đức tốt;

      - Có trình độ đại học trở lên và đã qua thực tế hoạt động chuyên môn ở lĩnh vực được đào tạo từ đủ 05 năm trở lên.

      Trường hợp người được đề nghị bổ nhiệm giám định viên pháp y, pháp y tâm thần, kỹ thuật hình sự đã trực tiếp giúp việc trong hoạt động giám định ở tổ chức giám định pháp y, pháp y tâm thần, kỹ thuật hình sự thì thời gian hoạt động thực tế chuyên môn từ đủ 03 năm trở lên;

      - Đối với người được đề nghị bổ nhiệm giám định viên tư pháp trong lĩnh vực pháp y, pháp y tâm thần và kỹ thuật hình sự phải có chứng chỉ đã qua đào tạo hoặc bồi dưỡng nghiệp vụ giám định."

      Trên đây là tiêu chuẩn bổ nhiệm giám định viên tư pháp, ngoài ra đối với từng giám định viên theo từng chuyên ngành riêng thì sẽ có những tiêu chí bổ sung khác, để phù hợp với lĩnh vực giám định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn