Đóng dấu văn bản trước hay ký trước?

Ngày hỏi:06/11/2019

Chào Ban biên tập, hiện tôi đang theo học một lớp văn thư lưu trữ. Ban biên tập cho tôi hỏi. Khi văn bản phải yêu cầu ký tên và đóng dấu thì thực hiện việc ký tên trước hay đóng dấu mộc đỏ trước ạ? Mong sớm nhận hồi đáp. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 5 Điều 10 Nghị định 110/2004/NĐ-CP về công tác văn thư có quy định về “Ký văn bản” như sau:

      Khi ký văn bản không dùng bút chì, không dùng mực đỏ hoặc các thứ mực dễ phai.

      Và tại Điểm c Khoản 2 Điều 25 của Nghị định 110/2004/NĐ-CP có quy định:

      Chỉ được đóng dấu vào những văn bản, giấy tờ sau khi đã có chữ ký của người có thẩm quyền

      => Như vậy, theo quy định trên thì đối với văn bản có yêu cầu có cả chữ kỹ và con dấu thì thực hiện việc ký văn bản trước và đóng dấu sau. Việc đóng dấu cũng phải đáp ứng điều kiện khi đóng dấu lên chữ ký thì dấu đóng phải trùm lên khoảng 1/3 chữ ký về phía bên trái.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn