Động tác xuống súng trường CKC, K63 trong Điều lệnh đội ngũ Công an nhân dân được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:01/06/2018

Động tác xuống súng trường CKC, K63 trong Điều lệnh đội ngũ Công an nhân dân được quy định như thế nào? Xin chào quý Ban biên tập, tôi tên Vương Tuệ sinh sống và làm việc tại Đồng Nai, tôi có tìm hiểu trước về Điều lệnh đội ngũ Công an, tuy nhiên vẫn chưa hiểu lắm nhờ Ban biên tập hỗ trợ, cụ thể: Động tác xuống súng trường CKC, K63 trong Điều lệnh đội ngũ Công an nhân dân được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được câu trả lời từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn! (0123**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Động tác xuống súng trường CKC, K63 được quy định tại Khoản 2 Điều 33 Thông tư 18/2012/TT-BCA quy định về Điều lệnh đội ngũ Công an nhân dân do Bộ Công an ban hành, cụ thể như sau:

      a) Khẩu lệnh: “XUỐNG SÚNG”;

      b) Động tác: Làm 3 cử động

      - Cử động 1: Tay phải kéo súng xuống dọc theo thân người, đồng thời tay trái đưa lên nắm ốp lót tay trên thước ngắm, mặt súng hướng sang phải;

      - Cử động 2: Tay phải rời đế báng súng đưa lên nắm ốp lót tay, đồng thời tay trái hạ súng xuống;

      - Cử động 3: Tay phải đặt nhẹ súng xuống, tay trái đưa về tư thế đứng nghiêm.

      Trên đây là nội dung tư vấn về động tác xuống súng trường CKC, K63 trong Điều lệnh đội ngũ Công an nhân dân. Để hiểu rõ và chi tiết hơn vấn đề vui lòng xem thêm tại Thông tư 18/2012/TT-BCA. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn