Đưa heo mọi còn sống để vào miền Nam làm thịt có phải có giấy kiểm dịch không?

Ngày hỏi:05/09/2019

 Trường hợp đưa heo mọi còn sống khi vào miền Nam phải có giấy kiểm dịch là quy định bắt buộc có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 37 Luật thú y 2015, có quy định:

      1. Động vật, sản phẩm động vật có trong Danh mục động vật, sản phẩm động vật trên cạn thuộc diện phải kiểm dịch trước khi vận chuyển ra khỏi địa bàn cấp tỉnh phải được kiểm dịch một lần tại nơi xuất phát đối với các trường hợp sau đây:

      a) Động vật, sản phẩm động vật xuất phát từ cơ sở thu gom, kinh doanh;

      b) Động vật, sản phẩm động vật xuất phát từ cơ sở chăn nuôi chưa được giám sát dịch bệnh động vật;

      c) Động vật chưa được phòng bệnh theo quy định tại khoản 4 Điều 15 của Luật này hoặc đã được phòng bệnh bằng vắc-xin nhưng không còn miễn dịch bảo hộ;

      d) Động vật, sản phẩm động vật xuất phát từ cơ sở chưa được công nhận an toàn dịch bệnh động vật;

      đ) Sản phẩm động vật xuất phát từ cơ sở sơ chế, chế biến sản phẩm động vật chưa được định kỳ kiểm tra vệ sinh thú y;

      Theo quy định tại Phụ lục I Thông tư 25/2016/TT-BNNPTNT thì Lợn là động vật thuộc danh mục phải kiểm dịch. Và cũng căn cứ quy định trên thì việc phải có giấy kiểm dịch đối với trường hợp vận chuyển heo mọi còn sống vào Nam là đúng quy định bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn