Ghi sai thông tin bên vay thì hợp đồng có hiệu lực không?

Ngày hỏi:30/03/2019

Cho tôi hỏi 1 vấn đề em tôi có vay tín chấp của 1 công ty tài chính đã giải ngân và kí kết hợp đồng nhưng địa chỉ thường trú của hợp đồng khi kí đã ghi sai các nội dung khác về CMND. Cho hỏi hợp đồng đó có tín pháp lý không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ghi sai thông tin bên vay thì hợp đồng có hiệu lực không?
      (ảnh minh họa)
    • Hợp đồng là sự thỏa thuận giữa các bên về việc xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự.

      Điều 407 Bộ luật dân sự 2015 quy định về trường hợp Hợp đồng vô hiệu như sau:

      1. Quy định về giao dịch dân sự vô hiệu từ Điều 123 đến Điều 133 của Bộ luật này cũng được áp dụng đối với hợp đồng vô hiệu.

      2. Sự vô hiệu của hợp đồng chính làm chấm dứt hợp đồng phụ, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận hợp đồng phụ được thay thế hợp đồng chính. Quy định này không áp dụng đối với biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ.

      3. Sự vô hiệu của hợp đồng phụ không làm chấm dứt hợp đồng chính, trừ trường hợp các bên thỏa thuận hợp đồng phụ là một phần không thể tách rời của hợp đồng chính.

      Tại Điều 117 cũng có quy định: Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

      a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;

      b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;

      c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

      Như vậy, trong trường hợp này thì việc sai thông tin không ảnh hưởng đến hiệu lực hợp đồng vì các bên đều có năng lực hành vi dân sự và việc ký kết hợp đồng là tự nguyện. Trong trường hợp có sai sót về thông tin địa chỉ, CMND thì có thể lập phụ lục đính chính lại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn