Giá công suất thị trường áp dụng cho đơn vị mua buôn điện

Ngày hỏi:29/03/2019

Tôi đang tìm hiểu các quy định về vận hành thị trường mua bán điện cạnh tranh. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì giá công suất thị trường áp dụng cho đơn vị mua buôn điện được quy định như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 83 Thông tư 45/2018/TT-BCT thì giá công suất thị trường áp dụng cho đơn vị mua buôn điện như sau:

      Giá công suất thị trường áp dụng cho đơn vị mua buôn điện trong chu kỳ giao dịch i được tính toán như sau:

      CCAN(i) = k(i) x CAN(i)

      Trong đó:

      CCAN(i): Giá công suất thị trường áp dụng cho đơn vị mua buôn điện trong chu kỳ giao dịch i (đồng/kWh);

      CAN(i): Giá công suất thị trường áp dụng cho đơn vị phát điện trong chu kỳ giao dịch i được tính toán theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 26 Thông tư này (đồng/kWh);

      k(i): Hệ số quy đổi theo tổn thất điện năng trong chu kỳ giao dịch i, được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 82 Thông tư này.

      Trên đây là quy định về giá công suất thị trường áp dụng cho đơn vị mua buôn điện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT