Giá khởi điểm để bán đấu giá của tài sản loại trừ

Ngày hỏi:05/09/2019

Tôi đang tìm hiểu các quy định về xử lý nợ và tài sản loại trừ của doanh nghiệp. Anh chị cho tôi hỏi việc giá khởi điểm để bán đấu giá của tài sản loại trừ được quy định như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 5 Điều 7 Thông tư 55/2019/TT-BTC (có hiệu lực ngày 10/10/2019) thì:

      Giá khởi điểm để bán đấu giá hoặc bán thỏa thuận được xác định không thấp hơn giá thị trường hoặc giá tự thẩm định (trong trường hợp Công ty Mua bán nợ tự định giá) hoặc giá do tổ chức có chức năng thẩm định giá xác định (trong trường hợp thuê tổ chức có chức năng thẩm định giá).

      Trường hợp bán theo phương thức thỏa thuận mà có từ 2 người mua (là tổ chức, cá nhân) trở lên và trả mức giá bằng nhau thì thực hiện chào bán cạnh tranh theo hình thức bỏ phiếu kín với giá khởi điểm là mức giá trả bằng nhau và người mua trả mức giá cao nhất là người được mua lô tài sản.

      Trên đây là quy định về giá khởi điểm để bán đấu giá của tài sản loại trừ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bán đấu giá
    Đất đấu giá
    Đấu giá
    Đấu giá bất động sản
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn