Hồ Hòa Bình được xả nước xuống hạ du như thế nào trước ngày 26/6?

Ngày hỏi:10/09/2019

Năm nay với lượng mưa lớn và lũ gia tăng dẫn đến các vụng du bị ngập nặng, việc này cũng một phần do các hồ thủy điện xả lũ. Cho hỏi là hồ Hòa Bình được xả lũ như thế nào trước ngày 26/6 để đảm bảo hạ du được an toàn? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 7 Quy trình kèm theo Quyết định 740/QĐ-TTg năm 2019 quy định trước ngày 26 tháng 6, để cắt lũ tiểu mãn bảo vệ sản xuất và các công trình đang xây dựng ở hạ du, việc vận hành các hồ quy định như sau:

      - Hồ Hòa Bình xả xuống hạ du lưu lượng không lớn hơn 4.000m3/s. Khi lưu lượng đến hồ lớn hơn 4.000m3/s, hồ Hòa Bình được sử dụng dung tích hồ đến cao trình 107m để cắt lũ.

      - Khi mực nước hồ Hòa Bình đã đạt cao trình 107m mà dự báo lưu lượng về hồ vẫn lớn hơn 4.000m3/s, thì hồ Sơn La được sử dụng dung tích hồ đến cao trình 205m để tham gia cắt lũ nhằm giữ mực nước hồ Hòa Bình không vượt quá cao trình 107m. Nếu dự báo trong 24 giờ tới mực nước hồ Hòa Bình có thể vượt quá cao trình 107m thì hồ Hòa Bình vận hành điều tiết để duy trì mực nước hiện tại của hồ.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì trước ngày 26/6 hồ Hòa Bình chỉ được xả nước tối đa là 4.000m3/s, tuy phải đảm bảo cao trình mực nước cao nhất của hồ Hòa Bình là 107m để đảm bảo an toàn hồ.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn