Hồ sơ xét tặng danh hiệu “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”

Ngày hỏi:15/07/2013

Ông Trần Tám hỏi: Bà nội tôi có 2 con là liệt sĩ, 1 người có Bằng Tổ quốc ghi công. Bà nội tôi đã chết thì có được truy tặng danh hiệu "Bà Mẹ Việt Nam anh hùng" không?

    Nội dung này được Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội tư vấn như sau:

    • Theo qui định tại Điều 2 Nghị định số 56/2013/NĐ-CP ngày 22/5/2013 của Chính phủ, những bà mẹ có 2 con trở lên là liệt sĩ thuộc diện được xét tặng hoặc truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”.

      Theo qui định tại Điều 4 Nghị định số 56/2013/NĐ-CP thì Bản sao Bằng Tổ quốc ghi công là một trong những giấy tờ phải có trong hồ sơ đề nghị xét tặng hoặc truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”.

      Như vậy, trường hợp của bà nội ông cần phải có 2 Bằng Tổ quốc ghi công của 2 liệt sĩ mới đủ căn cứ để làm hồ


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bà mẹ Việt Nam anh hùng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn