Hồ sơ xin việc có bắt buộc nộp giấy khám sức khỏe?

Ngày hỏi:19/05/2020

Em năm nay 18 tuổi mới đi làm bên công ty yêu cầu nộp thêm giấy khám sức khỏe. Vậy em muốn hỏi trong hồ sơ xin việc có cần giấy khám sức khỏe không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 7 Nghị định 03/2014/NĐ-CP quy định Hồ sơ đăng ký dự tuyển lao động của người lao động gồm các văn bản sau đây:

      - Phiếu đăng ký dự tuyển lao động theo mẫu do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định;

      - Bản sao các văn bằng, chứng chỉ chứng minh trình độ chuyên môn kỹ thuật; trình độ ngoại ngữ, tin học theo yêu cầu của vị trí cần tuyển;

      - Giấy chứng nhận sức khỏe theo quy định của Bộ Y tế;

      - Các giấy tờ cần thiết khác theo quy định của pháp luật.

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì trong hồ sơ xin việc sẽ cần có giấy khám sức khỏe. Do đó, việc bạn mới được nhận vào làm và công ty yêu cầu nộp thêm giấy khám sức khỏe là đúng quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn