Hợp đồng thuê nhà có điều khoản phạt hợp đồng 20% có vi phạm không?

Ngày hỏi:05/11/2019

Mình có thuê nhà nhưng chưa đến thời hạn trả hiện tại mình không muốn thuê nữa, trong hợp đồng thỏa thuận phạt vi phạm nghĩa vụ là 20% nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm thì sẽ xử lý như thế nào? Vì quy định là không quá 8%.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định thì hợp thuê nhà bản chất là hợp đồng dân sự sẽ được điều chỉnh theo quy định của pháp luật dân sự.

      Theo Điều 418 Bộ luật dân sự 2015 quy định về phạt vi phạm hợp đồng như sau:

      - Phạt vi phạm là sự thỏa thuận giữa các bên trong hợp đồng, theo đó bên vi phạm nghĩa vụ phải nộp một khoản tiền cho bên bị vi phạm.

      - Mức phạt vi phạm do các bên thỏa thuận, trừ trường hợp luật liên quan có quy định khác.

      - Các bên có thể thỏa thuận về việc bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải chịu phạt vi phạm mà không phải bồi thường thiệt hại hoặc vừa phải chịu phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại.

      Trường hợp các bên có thỏa thuận về phạt vi phạm nhưng không thỏa thuận về việc vừa phải chịu phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại thì bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải chịu phạt vi phạm.

      Như vậy, việc hai bên thỏa thuận mức phạt 20% đúng quy định của phát luật.

      Còn quy định mức phạt không quá 8% chỉ áp dụng cho hợp đồng thương mại.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT