Khai thác gỗ rừng tự nhiên trong rừng sản xuất là rừng tự nhiên

Ngày hỏi:01/04/2019

Gia đình tôi được nhà nước giao rừng để phát triển kinh tế. Khi nhận rừng chúng tôi phải thực hiện việc khai thác để trồng mới. Vậy Ban biên tập cho hỏi. Khai thác gỗ rừng tự nhiên trong rừng sản xuất là rừng tự nhiên được quy định như thế nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khai thác gỗ rừng tự nhiên trong rừng sản xuất là rừng tự nhiên quy định tại Khoản 1 Điều 28 Nghị định 156/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật Lâm nghiệp, cụ thể như sau:

      - Đối tượng: là cây gỗ trên diện tích rừng giàu, rừng trung bình;

      Điều kiện: không trong thời gian đóng cửa rừng và:

      - Chủ rừng là tổ chức phải có phương án quản lý rừng bền vững được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

      - Chủ rừng là hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư khai thác gỗ có đề nghị và được Ủy ban nhân dân cấp huyện chấp thuận.

      - Phương thức: khai thác chọn với cường độ khai thác tối đa là 35% trữ lượng gỗ của lô rừng.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn