Khai thác lâm sản ngoài gỗ trong rừng tự nhiên trong rừng phòng hộ được quy định ra sao?

Ngày hỏi:30/03/2019

Là dân miền núi trước đây bố mẹ tôi thường vào rừng để khai thác lâm sản, nhưng từ khi được tuyên truyền về việc bảo vệ rừng việc đó không còn nữa. Nhưng tôi được biết vẫn được khai thác theo luật định. Vậy Ban biên tập cho hỏi. Việc khai thác lâm sản ngoài gỗ trong rừng tự nhiên trong rừng phòng hộ được quy định ra sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khai thác lâm sản ngoài gỗ trong rừng tự nhiên trong rừng phòng hộ được quy định tại Khoản 2 Điều 20 Nghị định 156/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật Lâm nghiệp, cụ thể như sau:

      - Đối với rừng phòng hộ là rừng tự nhiên, việc khai thác lâm sản ngoài gỗ được quy định như sau:

      + Được khai thác măng, tre, nứa, nấm trong rừng phòng hộ khi đã đạt yêu cầu phòng hộ;

      + Được khai thác lâm sản ngoài gỗ khác mà không làm ảnh hưởng đến khả năng phòng hộ của rừng.

      - Điều kiện: phải bảo đảm duy trì sự phát triển bền vững của khu rừng, sản lượng loài khai thác không được lớn hơn lượng tăng trưởng của loài đó; sau khi khai thác không làm ảnh hưởng chức năng phòng hộ của rừng;

      - Phương thức khai thác: do chủ rừng tự quyết định

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn