Khám xét chỗ ở có bắt buộc có mặt người bị khám xét không?

Ngày hỏi:26/09/2019

Tôi có ở chung trọ với một người, vừa rồi công an có đến khám xét nhà tôi và có nói người ở chung với tôi phạm tội nên khám xét chỗ ở. Cho tôi hỏi không có mặt người ở chung với tôi thì có được khám xét không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 195 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định về khám xét chỗ ở như sau:

      - Khi khám xét chỗ ở thì phải có mặt người đó hoặc người từ đủ 18 tuổi trở lên cùng chỗ ở, có đại diện chính quyền xã, phường, thị trấn và người chứng kiến; trường hợp người đó, người từ đủ 18 tuổi trở lên cùng chỗ ở cố tình vắng mặt, bỏ trốn hoặc vì lý do khác họ không có mặt mà việc khám xét không thể trì hoãn thì việc khám xét vẫn được tiến hành nhưng phải có đại diện chính quyền xã, phường, thị trấn nơi khám xét và hai người chứng kiến.

      - Không được bắt đầu việc khám xét chỗ ở vào ban đêm, trừ trường hợp khẩn cấp nhưng phải ghi rõ lý do vào biên bản.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì nếu bạn đã đủ 18 tuổi và có đại diện chính quyền thì cơ quan điều tra có quyền khám xét chỗ ở của người phạm tội mà không cần có mặt người này.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn