Khi nào xét thăng hạng quân hàm công an từ đại úy lên thiếu tá?

Ngày hỏi:16/09/2019

Tôi là Đại úy Công an công an nhân dân và đang giữ chức trung đội trưởng, tôi được thăng hạng đại úy cách đây 3 năm. Cho hỏi khi nào thì tôi có thể được xét phong hàm thiếu tá? Nhờ ban biên tập tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 22 Luật công an nhân dân 2018 quy định:

      - Điều kiện xét thăng cấp bậc hàm:

      + Hoàn thành nhiệm vụ, đủ tiêu chuẩn về chính trị, phẩm chất đạo đức, trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, sức khỏe.

      + Cấp bậc hàm hiện tại thấp hơn cấp bậc hàm cao nhất quy định đối với chức vụ, chức danh đang đảm nhiệm.

      - Thời hạn xét thăng cấp bậc hàm:

      + ...

      + Đại úy lên Thiếu tá: 04 năm.

      => Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã được thăng hạng đại úy công an được 03 năm, như vậy căn cứ quy định trên thì bạn công tác thêm 01 năm và đáp ứng các điều kiện nêu trên thì có thể được xét thăng hạng từ đại úy lên thiếu tá.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn