Khi nghiêm trong điều lệnh công an hai bàn chân cần mở rộng 01 góc bao nhiêu độ?

Ngày hỏi:08/03/2019

Vừa qua, tôi có dịp học điều lệnh trong đội ngũ công an nhân dân, tuy nhiên nay có chút kiến thức tôi không nhờ rõ là: Khi nghiêm trong điều lệnh công an thì hai bàn chân cần mở rộng 01 góc bao nhiêu độ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 13 Thông tư 18/2012/TT-BCA quy định về Điều lệnh đội ngũ Công an nhân dân do Bộ Công an ban hành, có quy định về động tác nghiêm như sau:

      a) Khẩu lệnh: “NGHIÊM”;

      b) Động tác: Hai gót chân đặt sát nhau nằm trên một đường ngang thẳng, hai bàn chân mở rộng 45 độ (0), (tính từ mép trong hai bàn chân), hai đầu gối thẳng, trọng lượng toàn dân dồn đều vào hai bàn chân, hai tay buông thẳng, năm ngón tay khép lại cong tự nhiên, đầu ngón tay cái đặt vào giữa đốt thứ nhất và đốt thứ hai của ngón tay trỏ, đầu ngón tay giữa đặt theo đường chỉ quần, bụng hơi thóp lại, ngực nở, hai vai thăng bằng, đầu ngay, miệng ngậm, mắt nhìn thẳng.

      => Như vậy, hai bàn chân mở rộng 45 độ (0), (tính từ mép trong hai bàn chân).

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn