Khoản thanh toán sai khác trong hợp đồng mua bán điện

Ngày hỏi:29/03/2019

Xin chào, tôi đang tìm hiểu các quy định về vận hành thị trường buôn bán điện cạnh tranh. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì khoản thanh toán sai khác trong hợp đồng mua bán điện được quy định như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi

Mạnh Tuấn - Bình Định

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 90 Thông tư 45/2018/TT-BCT thì khoản thanh toán sai khác trong hợp đồng mua bán điện như sau:

      Căn cứ giá điện năng thị trường và giá công suất thị trường do Đơn vị vận hành hệ thống điện và thị trường điện công bố, đơn vị phát điện có trách nhiệm tính toán khoản thanh toán theo hợp đồng mua bán điện và gửi cho đơn vị mua điện theo quy định tại Điều 104 Thông tư này trong chu kỳ thanh toán theo trình tự sau:

      1. Tính toán cho từng chu kỳ giao dịch theo công thức sau:

      Rc (i) = [Pc - FMP(i)] xQc(i)

      Trong đó:

      Rc(i): Khoản thanh toán sai khác trong chu kỳ giao dịch i (đồng);

      Qc(i): Sản lượng hợp đồng trong chu kỳ giao dịch i (kWh);

      Pc: Giá hợp đồng mua bán điện (đồng/kWh);

      FMP(i): Giá thị trường toàn phần áp dụng cho đơn vị phát điện trong chu kỳ giao dịch i (đồng/kWh).

      2. Tính toán cho chu kỳ thanh toán theo công thức sau:

      Trong đó:

      Rc: Khoản thanh toán sai khác trong chu kỳ thanh toán (đồng);

      i: Chu kỳ giao dịch thứ i của chu kỳ thanh toán;

      I: Tổng số chu kỳ giao dịch của chu kỳ thanh toán;

      Rc(i): Khoản thanh toán sai khác trong chu kỳ giao dịch i (đồng).

      Trên đây là quy định về khoản thanh toán sai khác trong hợp đồng mua bán điện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn