Khoản thanh toán theo giá công suất thị trường

Ngày hỏi:29/03/2019

Xin chào, tôi đang tìm hiểu các quy định về vận hành thị trường buôn bán điện cạnh tranh. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì Khoản thanh toán theo giá công suất thị trường được quy định như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi

Minh Đăng - Bến Tre

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 89 Thông tư 45/2018/TT-BCT thì Khoản thanh toán theo giá công suất thị trường như sau:

      Đơn vị vận hành hệ thống điện và thị trường điện có trách nhiệm tính toán khoản thanh toán công suất thị trường cho nhà máy điện trong chu kỳ thanh toán theo trình tự sau:

      1. Tính toán cho từng chu kỳ giao dịch theo công thức sau:

      Rcan (i) = CAN (i) x Qmq (i)

      Trong đó:

      Rcan(i): Khoản thanh toán công suất cho nhà máy điện trong chu kỳ giao dịch i (đồng);

      CAN(i): Giá công suất thị trường trong chu kỳ giao dịch i (đồng/kWh);

      Qmq(i): Sản lượng điện năng đo đếm của nhà máy điện trong chu kỳ giao dịch i (kWh).

      2. Tính toán cho chu kỳ thanh toán theo công thức sau:

      Trong đó:

      Rcan: Khoản thanh toán công suất cho nhà máy điện trong chu kỳ thanh toán (đồng);

      i: Chu kỳ giao dịch thứ i trong chu kỳ thanh toán;

      I: Tổng số chu kỳ giao dịch trong chu kỳ thanh toán;

      Rcani: Khoản thanh toán công suất cho nhà máy điện trong chu kỳ giao dịch i (đồng).

      Trên đây là quy định về khoản thanh toán theo giá công suất thị trường.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT