Không có người áp tải vận chuyển vật liệu nổ công nghiệp bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:21/09/2016

Không có người áp tải vận chuyển vật liệu nổ công nghiệp bị phạt thế nào? Gần đây, tôi nghe nhiều người nói công ty tôi xưa này vận chuyển vật liệu nổ công nghiệp mà không cho nhân viên áp tải sẽ bị xử phạt. Tôi băn khoăn không biết pháp luật có quy định gì về vấn đề này không. Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không có người áp tải vận chuyển vật liệu nổ công nghiệp sẽ bị phạt theo Điểm a Khoản 3 Điều 34 Nghị định 163/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      a) Không có hoặc thiếu nhân viên áp tải vận chuyển vật liệu nổ công nghiệp, tiền chất thuốc nổ.

      Vì vậy, tốt hơn hết là công ty bạn nên cử nhân viên áp tải việc vận chuyển vật liệu nổ công nghiệp để đảm bảo an toàn và cũng tránh bị xử phạt.

      Trên đây là quy định về xử phạt cơ sở không có người áp tải vận chuyển vật liệu nổ công nghiệp. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 163/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn