Không đổi lại CMND bị mờ chữ có bị phạt không?

CMND của em từ lâu nay bị mờ chữ, một số chỗ không đọc được. Em nghe mọi người nói phải đi đổi lại CMND, vậy nếu không xin đổi lại thì có bị phạt không? Em cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP, những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân:

      - Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

      - Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

      - Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

      - Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

      - Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

      Như vậy, CMND của bạn đã bị mờ hết chữ, không thể sử dụng được thì phải làm thủ tục đổi lại CMND.

      Khoản 1 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định như sau:

      Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      - Không xuất trình chứng minh nhân dân khi có yêu cầu kiểm tra của người có thẩm quyền;

      - Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi chứng minh nhân dân;

      - Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về thu hồi, tạm giữ chứng minh nhân dân khi có yêu cầu của người có thẩm quyền.

      Như vậy. CMND bị mờ chữ không xin đổi lại sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn