Không niêm yết giá bán thuốc thú y có vi phạm pháp luật không?

Ngày hỏi:29/10/2018

Tôi có mở một tiệm kinh doanh các loại thuốc thú y. Vừa qua cơ quan chức năng đã lập biên bản vi phạm với tôi với hành vi không niêm yết giá bán thuốc thú y. Thật sự trước giờ tôi không biết có quy định như thế. Xin cho tôi hỏi nếu tôi không niêm yết giá bán thuốc thú y thì có vi phạm pháp luật hay không? Nếu có thì sẽ bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành thì thuốc thú y là đơn chất hoặc hỗn hợp các chất bao gồm dược phẩm, vắc-xin, chế phẩm sinh học, vi sinh vật, hóa chất được phê duyệt dùng cho động vật nhằm phòng bệnh, chữa bệnh, chẩn đoán bệnh, điều chỉnh, phục hồi chức năng sinh trưởng, sinh sản của động vật.

      Các tổ chức, cá nhân có nhu cầu muốn kinh doanh, buôn bán các loại thuốc thú y thì phải bảo đảm các điều kiện sau đây:

      - Có Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp;

      - Có địa điểm, cơ sở vật chất, kỹ thuật phù hợp;

      - Người quản lý, người trực tiếp bán thuốc thú y phải có Chứng chỉ hành nghề thú y;

      - Có Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán thuốc thú y.

      Quyền và nghĩa vụ của tổ chức, cá nhân buôn bán thuốc thú y thực hiện theo quy định của pháp luật tại Luật thú y 2015.

      Trong đó, Điểm b Khoản 2 Luật thú y 2015 có quy định:

      "Điều 93. Quyền và nghĩa vụ của tổ chức, cá nhân buôn bán thuốc thú y

      ...

      2. Tổ chức, cá nhân buôn bán thuốc thú y có nghĩa vụ sau đây:

      ...

      b) Niêm yết giá bán, bán đúng giá niêm yết và lập sổ theo dõi việc mua, bán thuốc thú y;"

      Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì các tổ chức, cá nhân buôn bán thuốc thú y có nghĩa vụ phải niêm yết giá bán đối với các loại thuốc thú y tại cơ sở kinh doanh của minh và có nghĩa vụ bán đúng giá niêm yết đã niêm yết đối với từng loại thuốc thú y.

      Các tổ chức, cá nhân buôn bán thuốc thú y mà không niêm yết giá bán đối với các loại thuốc thú y tại cơ sở kinh doanh của mình theo quy đình đều bị xử phạt theo quy định pháp luật.

      Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 34 và Khoản 2 Điều 4 Nghị định 90/2017/NĐ-CP thì trường hợp các tổ chức, cá nhân buôn bán thuốc thú y không niêm yết giá bán thuốc thú y theo quy định sẽ bị phạt tiền như sau:

      - Đối với cá nhân: Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

      - Đối với tổ chức: Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn